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TAARIFA YA
KAMPUNI

Kwenye Mkutano Mkuu
wa 18 wa Wanahisa



TAARIFA YA KUITISHA MKUTANO NA AKIDI

Wanahisa wanaombwa kuzingatia taarifa iliyotolewa kulingana na kifungu Namba 33 cha Kanuni za 
Kampuni kinachohusu uitishaji wa Mkutano Mkuu  wa Wanahisa. 

 Wanahisa wanaombwa kuzingatia kuwa, akidi kwa mujibu wa kifungu Na. 38 cha Kanuni za 
Kampuni ni idadi ya wanahisa wasiopungua 10 wanaomiliki hisa zaidi ya asilimia 50.

 

UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 
05 Agosti 2023.
Tunapenda kukujulisha kuwa Mkutano Mkuu 
wa kumi na nane wa Wanahisa wa TCCIA 
Investment PLC, utafanyika siku ya Jumamosi 
tarehe 05 Agosti 2023 kwa njia ya 
mtandao.

TAARIFA YA MKUTANO 
MKUU WA KUMI NA NANE
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Dondoo Na. 18/1/2023

KUPOKEA AJENDA

Wanahisa mnaombwa kupokea Ajenda kama zilivyowasilishwa.
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Dondoo Na. 18/2/2023

TAARIFA YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NANE 
UTAKAOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI TAREHE 05 AGOSTI 2023.

Tunapenda kukujulisha kuwa, Mkutano Mkuu wa Kumi na Nane wa Wanahisa wa TCCIA Investment PLC, utafanyika siku 
ya Jumamosi tarehe 05 Agosti 2023 kwa njia ya mtandao. Mkutano utaanza saa Tatu kamili (3:00) asubuhi. 
Kampuni itawatumia Wanahisa wote kupitia simu zao za mkononi utambulisho na maelekezo kuhusu jinsi ya kujiunga 
na kushiriki Mkutano Mkuu kidigitali. 

Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nane ni:
1. Kufungua Mkutano Mkuu wa Kumi na Nane;
2. Kupokea na kuridhia Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Nane;
3. Kuthibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba;
4. Yatokanayo na Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba;
5. Kupokea, kujadili na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi wa Bodi ya Kampuni na Taarifa ya Mahesabu   
 yaliyokaguliwa kwa Mwaka wa Fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022;
6. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Gawio kwa Mwaka 2022;
7. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu uteuzi wa Mkaguzi wa Mahesabu ya Kampuni kwa  
 Mwaka wa Fedha unaoishia tarehe 31 Desemba, 2023;
8. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la Bodi kuhusu Malipo ya Wajumbe wa Bodi;
9. Kupokea, kujadili na kuridhia pendekezo la kubadilisha jina la Kampuni;
10.        Kupokea, kujadili na kuamua mapendekezo kutoka kwa Wanahisa; 
11.        Kufunga Mkutano Mkuu wa Kumi na Nane.   

Maelezo:
1. Mapendekezo yote kutoka kwa wanahisa yatakayojadiliwa katika dondoo namba 10 yatumwe na kumfikia 
  Katibu kabla ya tarehe 14/07/2023;
2. Taarifa ya Mwaka 2022 na Makabrasha ya Mkutano itapatikana kwenye tovuti ya Kampuni   
 (https://www.tcciainvest.co.tz) kuanzia tarehe  21/07/2023;
3. Endapo Mwanahisa atashindwa kuhudhuria anaombwa, kuteua Mwakilishi atakayehudhuria Mkutano kwa  
 niaba yake. Fomu ya Uwakilishi inapatikana kwenye tovuti ya Kampuni (https:// www.tcciainvest.co.tz). Fomu  
 za Uwakilishi zilizojazwa zitumwe kwa Katibu kupitia barua pepe info@tcciainvest.co.tz au picha ya fomu ya  
 uwakilishi iliyojazwa itumwe kwenye WhatsApp na. 0757-138048 na kumfikia Katibu kabla ya tarehe 04/08/2023.
              saa kumi kamili jioni.

Imetolewa kwa niaba ya Bodi ya Wakurugenzi.

Peter W. Kifunguomali
Katibu 
Tarehe: 02/07/2023
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Dondoo Na. 18/3/2023

KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SABA WA WANAHISA 
ULIOFANYIKA SIKU YA JUMAMOSI, TAREHE 5 NOVEMBA, 2022 

KWA NJIA YA MTANDAO.

17.1 WALIOHUDHURIA

1. Bw. Fortunatus Magambo   -  Mwenyekiti
2. Bw. Peter W.  Kifunguomali   - Katibu
3. Prof. Lucian A. Msambichaka   - Mjumbe wa Bodi
4. Bw. Joseph M. Kahungwa   - Mjumbe wa Bodi
5. Bi. Magdalene N. E. Mkocha   - Mjumbe wa Bodi
6. Bw. Nathan E. Mnyawami   - Mjumbe wa Bodi
7. Bw. Ernest R. Khisombi    - Mjumbe wa Bodi
8. Bw. Paul F. Koyi    - Mjumbe wa Bodi

WANAHISA WAKUU

1. Public Service Social Security Fund
2. Mkombozi Fishing & Maring Transport Ltd
3. Abbasi  Exports  Limited
4. Christopher Mwita Gachuma
5. Nimrod Elireheemah Mkono

Orodha ya Wajumbe pamoja na Wawakilishi wa Wanahisa waliohudhuria Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba uliofanyika 
siku ya Jumamosi tarehe 5 Novemba, 2022 imeambatanishwa kwenye Kumbukumbu hizi. Tafadhali angalia 
Kiambatisho Namba 1.

17.2 KUFUNGUA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SABA

 Mwenyekiti alifungua Mkutano kwa kuwakaribisha Wanahisa, Wajumbe wa Bodi, Wageni Waalikwa na   
 Wafanyakazi wa Kampuni kwenye Mkutano Mkuu wa 17 wa Mwaka. Baada ya Kutolewa taarifa kwamba   
 Akidi ilikuwa imetimia kulingana na Kifungu Namba 38 cha Kanuni za Kampuni, Mwenyekiti alifungua   
 Mkutano saa 3:08 Asubuhi.

17.3 KUPOKEA NA KURIDHIA DONDOO ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SABA.

 Hakukuwa na Mabadiliko yoyote hivyo Wajumbe walipitisha Dondoo za Mkutano Mkuu wa Kumi na Saba   
 kama zilivyoainishwa kwenye ajenda.

17.4 KUTHIBITISHA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SITA.

 Wajumbe walithibitisha Kumbukumbu za Mkutano Mkuu wa Kumi na Sita na zikasainiwa na Mwenyekiti na   
 Katibu.

17.5 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA UTEKELEZAJI WA MAAZIMIO YA MKUTANO MKUU WA KUMI NA  
 SITA ULIOFANYIKA TAREHE 20 NOVEMBA, 2021.

 Taarifa ilitolewa utekelezaji wa maazimio mbalimbali yaliyopitishwa na Wajumbe wakati wa Mkutano Mkuu   
 wa Kumi na Sita uliofanyika tarehe 20 Novemba, 2021 na kukubaliwa na Wanahisa.

17.6 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI YA KAMPUNI KWA   
 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TARE HE 31 Desemba, 2021.



17.6.1.5 Mwenyekiti aliwajulisha wajumbe kuwa, Kampuni imeshachukua hatua ya kuwekeza katika vyanzo vingine   
 vya mapato kama dhamana za serikali za muda mrefu na mfupi.

17.7 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA MAHESABU YA KAMPUNI YALIYOKAGULIWA KWA  
 MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 Desemba, 2021.

 Taarifa ya Mahesabu iliwasilishwa na haikukinzana na taarifa nyingine. Kulingana na Taarifa ya mahesabu,   
 shughuli za Kampuni zitaendelea bila kuathiriwa na chochote. Mkaguzi wa Mahesabu aliwajulisha wajumbe   
 kuwa, Kwa mwaka wa fedha wa 2021, Kampuni llipata Hati safi.  lliazimiwa kwamba Taarifa ya mahesabu   
 ya Kampuni yaliyokaguliwa kwa kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2021 yamepitishwa kama   
 ilivyowasilishwa.

17.8 AZIMIO KUHUSU MALIPO YA GAWIO

 Bodi ilipendekeza kuwa malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike siku tisini (90) baada ya kupitisha azimio. 

 Kwa Wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao na kwa njia ya   
 mitandao ya simu.

 Mkutano Mkuu uliazimia na kuridhia gawio la shilingi za Kitanzania (10) kwa kila hisa kama ilivyopendekezwa  
 na Bodi ya Wakurugenzi.

17.9 UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA   
 DESEMBA 31, 2022

 Bodi ilipendekeza kuwa, CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka   
 unaoishia Desemba 31, 2021. Ada ya Ukaguzi iliyopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni kabla ya VAT.    
 llielezwa kuwa ada inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na   
 Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

 lliazimiwa kukubaliana na pendekezo la Bodi ya Wakurugenzi kuwa CROWE Tanzania waendelee   kukagua   
 Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha unaoishia Desemba 31, 2022. Pamoja na kuidhinisha Shilingi   
 20 milioni kabla ya VAT kama gharama za malipo ya ukaguzi wa mahesabu ya Kampuni.

17.10 PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha ulioishia   
 Desemba 31, 2021, Menejimenti ilipendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki   
 nane (Shilingi 4,800,000), kama ilivyokuwa mwaka jana.

 lliazimiwa kwamba kama ilivyopendekezwa na Menejimenti, malipo ya Wakurugenzi wa Bodi yawe Shilingi   
 milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000) kwa kila Mjumbe wa Bodi.
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17.6.1 Wanahisa walipokea taarifa za mwenyekiti wa Bodi, Mkurugenzi Mtendaji na hesabu zilizokaguliwa na kujadi   
 kama ifuatavyo

17.6.1.1 Majadiliano kutoka kwa Wanahisa ni kama ifuatavyo;

17.6.1.2  Walipongeza Bodi ya Wakurugenzi kwa Taarifa nzuri;

17.6.1.3 Ni vema Bodi iendelee kuangalia namna ya kuongeza mapato ya Kampuni na kuepuka matumizi yasiyo ya   
 lazima;

17.6.1.4 Kuangalia fursa mbalimbali katika uwekezaji katika sekta nyingine;
 
17.11 PENDEKEZO LA KUORODHESHA HISA ZA KAMPUNI KWENYE SOKO LA HISA LA AFRINEX-   
 MAURITIUS (CROSS-LISTING) 

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwamba, Bodi inapendekeza kuorodhesha Kampuni yetu kwenye soko la Kimataifa la  
 Dhamana na Mitaji AFRINEX nchini Mauritius (Cross listing) amabalo ni lango la kupanua wigo wa kukutanisha  
 watoa Mitaji wa Africa na Duniani kote. 

 Mkutano Mkuu iliombwa kuridhia Pendekezo hili baada ya kukamilisha hatua zinazotakiwa kwenye Soko la   
 Hisa la Kimataifa Mauritius pamoja na kurekebisha maeneo ya Katiba ambayo yataonekana yanahitaji   
 kufanyiwa marekebisho ili kukidhi matakwa ya Sheria na Kanuni za Mamlaka husika.

 Mkutano mkuu uliazimia  kwamba kama ilivyopendekezwa na Bodi Kampuni iorodheshe hisa zake kwenye soko  
 la Hisa AFRINEX- MAURITIUS (CROSS-LISTING).

17.12 KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA PENDEKEZO LA KAMPUNI KUNUNUA BAADHI YA HISA ZAKE   
 (SHARE BUY BACK) 

 Mkutano Mkuu uliarifiwa kwamba, kwa miaka kadhaa Menejimenti imekuwa ikipokea malalamiko kutoka kwa  
 wanahisa ambao wanahitaji kuuza hisa zao, lakini wakashindwa kutokana na kukosekana kwa wanunuzi.   
 Taarifa za Soko la Hisa za hivi karibuni zinaonyesha kuwa kulikuwa na hisa 140,000 ambazo hazijanunuliwa. 

 Bodi ilipendekeza kuwa, Kampuni itenge shilingi milioni mia moja kwa kila mwaka mfulilizo kwa miaka mitatu  
 kulingana na bei ya soko ili kuweza kunua hisa.

 Iliazimiwa kwamba Kampuni itenge shilingi milioni mia moja kwa kila mwaka mfulilizo kwa miaka mitatu   
 kulingana na bei ya soko ili kuweza kunua hisa kama ilivyopendekezwa na bodi ya Wakurugenzi.

17.13 KUFUNGA KWA MKUTANO MKUU WA KUMI NA SABA
 Mwenyekiti wa Bodi aliwashkuru wanahisa wote, Wajumbe wa Bodi, Wafanyakazi pamoja na wageni   
 waalikwa wote kwa kuhudhuria Mkutano Mkuu wa 17 pamoja na mchango wao katika kuboresha maendeleo  
 ya Kampuni.
 
Mkutano ulifungwa saa 4:10 Asubuhi 

...........................................................   ...........................................................
Katibu      Mwenyekiti
Tarehe:      Tarehe:    
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KUTHIBITISHA MUHTASARI WA MKUTANO MKUU WA KUMI NA 
SABA WA MWAKA ULIOFANYIKA TAREHE 05 NOVEMBA, 2022

WASILISHO 

Wanahisa wanaombwa kupokea na kuthibitisha Muhtasari wa Mkutano Mkuu wa 17 uliofanyika tarehe 05,
Novemba, 2022 kama kumbukumbu sahihi:-

Azimio la 
1/2023
Imeazimiwa kuwa 
Muhtasari wa Mkutano 
Mkuu wa kumi na Saba 
ulifanyika tarehe 05
Novemba, 2022 ni 
kumbukumbu sahihi
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Dondoo Na. 18/4/2023

YATOKANAYO NA KUMBUKUMBU ZA MKUTANO MKUU ULIOPITA

Kumb Maelezo mafupi Azimio Utekelezaji

17.11 

17.12 

Kampuni kununua Baadhi ya hisa zake
(Share buy Back)

Kampuni iliorodhesha hisa zake kwenye
soko la hisa la AFRINEX MAURITIUS.

Liko katika hatua ya utekelezaji
mara tu baada ya kubadilisha
jina la kampuni.

Kampuni itenge kiasi cha Shs milioni 100 
kwa ajili ya kununua hisa zake.

Suala hili limekataliwa na soko la 
mtaji kwa kuwa halikubaliki kisheria
hata hivyo Bodi itawasilisha jambo
hili kwa mamlaka nyingine kwa 
ushauri hata hivyo hisa za wanahisa
wadogo ambazo zilikuwa 
hazijanunuliwa zimepata mnunuzi.

Pendekezo la kuorodhesha hisa za 
kampuni kwenye soko la hisa la 
afrinex- mauritius (cross-listing) 

17.9 Kuteua Mkaguzi wa Mahesabu Mkutano Mkuu uliidhinisha CROWE 
Tanzania kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa Fedha unaoishia 
tarehe 31 Desemba, 2022.

Limetekelezwa. Kampuni ya Crowe
Tanzania ndio wakaguzi wa nje wa 
hesabu kwa mwaka 2022.

17.8 Malipo ya Gawio Gawio lilipwe Shilingi Kumi (10) kwa kila 
hisa moja.

Limetekelezwa kwa wale ambao 
taarifa zao zimekamilika. Wamelipwa
magawio yao tarehe 7/11/2022.

17.10 Malipo ya Wakurugenzi Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi 
4,800,000 kwa kila mjumbe kwa mwaka 
2022.

Malipo ya wakurugenzi kwa mwaka
2022, yalilipwa kiasi cha kiasi cha 
shilingi 4,800,000.

Jedwali na. 1
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Dondoo Na. 18/5/2023

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA TAARIFA YA WAKURUGENZI WA BODI 
YA KAMPUNI NA TAARIFA YA MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA 

MWAKA WA FEDHA ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 202.

Taarifa ya Mahesabu 
yaliyokaguliwa iko 
katika Taarifa ya 
Mwaka.
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TAARIFA YA MWENYEKITI 
UTANGULIZI 
Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa 
yake pamoja na Taarifa ya Mahesabu kwa mwaka wa 
fedha ulioishia tarehe 31 Desemba 2022. Kama kawaida, 
kwa mwaka wa fedha, 2022 Kampuni yetu ilipata 
mafanikio makubwa. Katika ulimwengu wenye ushindani 
mkubwa wa kibiashara, Bodi imechukua hatua 
madhubuti za kuimarisha hali ya kifedha ya Kampuni ili 
wanahisa wapate faida ya kile walichopanda kwa jasho 
wakati huu ambao upanuzi wa wigo wa uwekezaji 
unapofanyika. 

BIASHARA ENDELEVU  
Biashara endelevu inabakia kuwa kipengele muhimu 
katika kuboresha ukuaji wa uchumi wa Kampuni. Tuna 
imani na uwezo wa kuhakikisha kuwa Kampuni 
inaendelea kufanya vizuri katika utendaji katika kufikia 
malengo iliyojiwekea ili kuunda Kampuni thabiti. Tayari, 
biashara endelevu imekuwa ni sehemu muhimu ya 
shughuli zetu. Ni utaratibu muhimu katika kushirikiana 
na washikadau wetu ili kutoa suluhisho bora, salama 
kwa kuzingatia mazingira ya sasa. 

Lengo letu ni kuharakisha ukuaji wa Kampuni 
unaotokana na uvumbuzi, kuimarisha ushirikiano, na 
kukamilisha maendeleo ya jumla na endelevu. Kidogo 
kidogo, tuna uhakika wa kutambua maono yetu na 
kukidhi matakwa ya wanahisa wetu. 

GAWIO 
Bodi ya Wakurugenzi inapendekeza gawio la Shilingi 13 
kwa kila hisa moja kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 

31 Desemba 2022 (2021: Shilingi10). Malipo ya gawio 
yanategemewa kuidhinishwa na wanahisa wakati wa 
Mkutano Mkuu wa Mwaka.  

MATARAJIO YA BAADAYE 
Kwa kuzingatia msukumo wa kuifanya Kampuni kuwa 
yenye mafanikio, Bodi itaendelea kufanya kazi kwa bidii ili 
kuongeza njia za mapato na kuboresha ufanisi wa kazi; 
lengo ikiwa ni kupata fursa mpya kitaifa na kimataifa. 

SHUKRANI 
Natoa shukrani zangu kwa wajumbe wenzangu wa Bodi 
ya Wakurugenzi na wafanyakazi ambao kupitia wao 
nimeweza kupanua uwezo wangu wa kufikiri na kupanua 
Kampuni yetu hadi ngazi za kitaifa na kimataifa. 
Ninawashukuru wanahisa wetu, wadau, na washirika 
wetu wa kibiashara kwa msaada wao ili kuhakikisha 
Kampuni inastawi. Wala siwezi kusahau jukumu kubwa 
linalofanywa na CMSA (Mamlaka ya Soko la Mitaji na 
Dhamana), DSE (Soko la Hisa la Dar es Salaam) na 
vyombo vingine vya udhibiti kwa usaidizi wao usio na 
kifani. 

Mwisho, Menejimenti kwa kujitolea katika usimamizi wa 
maono mapana ya Kampuni na kuwa bora kuelekea 
katika ustawi. 
 
Ahsante Sana, 

.................................................
Fortunatus Makore Magambo, 
Mwenyekiti wa Bodi 

TAARIFA YA MWENYEKITI

“Tunahitaji kuhakikisha Kampuni inakua pamoja na 
kuimarisha mifumo ya utendaji na kuwa na biashara 
endelevu. Hatua kwa hatua, tunaweza kugeuza maono 
ya kampuni na kutengezeza faida zaidi kwa wanahisa.”

Fortunatus M. Magambo
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UTANGULIZI

Kwa mwaka huu wa tatu wa utekelezaji wa Mpango 
Mkakati wa mwaka 2020-2022,  Kampuni imepiga 
hatua kubwa mbele kwani mafanikio makubwa 
yameonekana kufikia tarehe 31 Desemba 2022. 
Kuridhika kwa wanahisa, kupata faida, uhakika katika 
mtiririko kifedha na ukuaji wa mapato, ni malengo 
muhimu yaliyomo katika mpango wa miaka mitatu 
ambao lengo lake ni kubadilisha mienendo ya sasa na ya 
baadaye huku Kampuni ikiendelea kukua ili kufanya vizuri 
kitaifa na kimataifa. Kimsingi, Mpango Mkakati 
unazingatia mambo muhimu kama vile ongezeko la 
thamani kwa Wanahisa, Uwekezaji na Ubora wa 
Utendaji. Menejimenti na Bodi ya Wakurugenzi 
wanafanya kazi kwa bidii ili kuhakikisha kuwa Kampuni 

inafanikiwa kufikia malengo yaliyowekwa. Kuna mwanga 
unaonenyesha matarajio mazuri ya Kampuni kwa siku za 
mbele. 

TAARIFA YA KIUTENDAJI

Kampuni imedumisha ukuaji thabiti na ongezeko la 
mapato pamoja na uwekezaji. Taarifa ya utendaji pamoja 
na fedha kwa mwaka 2022 ukilinganisha na taarifa ya 
mwaka 2021 imeainishwa kwenye jedwali hapa chini: 

UCHAMBUZI KATIKA UWEKEZAJI 

Kwa 2022, mpango mkakati wa Kampuni katika 
uwekezaji uliingia katika mwaka wake wa tatu wa 
utekelezaji. 

TAARIFA YA AFISA MTENDAJI MKUU

“Kampuni imedumisha ukuaji thabiti na ongezeko la mapato 
pamoja na uwekezaji. Taarifa ya utendaji pamoja na fedha 
kwa mwaka 2022 ukilinganisha na taarifa ya mwaka 2021 
imeainishwa kwenye jedwali hapa chini: ”

Peter W. Kifunguomali

MAELEZO MAELEZO 2021

Mapato Shilingi’000

Gharama za Uendeshaji wa Kampuni Shilingi’000

Faida baada ya Kukata Kodi Shilingi’000

Mtaji wa Wanahisa Shilingi’000

Jumla ya mali za Kampuni Shilingi’000

Mapato kwa kila hisa Shilingi’000

2,690,726

1,014,149

1,329,859

27,404,314

30,451,345

18.67 

2,997,973

1,072,564

1,959,810

32,329,051

35,216,671

27 

Jedwali na. 2

2022
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Kwa ujumla, malengo yaliyopangwa na Kampuni 
yalifikiwa kwa kiasi kikubwa. Rasilimali halisi za Kampuni 
ziliongezeka kwa asilimia 18 ikilinganishwa na thamani 
ya Shilingi 27 bilioni mwezi Desemba, 2021. Kwa ujumla, 
malengo yaliyopangwa ya Kampuni yalifikiwa kwa kiasi 
kikubwa. Kampuni ina mali zenye thamani ya Shilingi 35 

bilioni, ambapo Shilingi 34 bilioni ipo katika uwekezaji. 
Uwekezaji uliongezeka kwa asilimia 15 ikilinganishwa na 
thamani ya Shilingi 29 bilioni mwezi Desemba, 2021.

MTAZAMO WA BIASHARA
Kuanzisha miradi katika maeneo muhimu kama vile 
kilimo na biashara ya mifugo inayowagusa Watanzania 
walio wengi ndiyo lengo letu kubwa kwa kuzingatia 
mazingira mazuri ya uwekezaji yaliyopo. Kujihusisha 
katika maeneo ya uzalishaji kutaleta manufaa 
tunapothamini mienendo ya uchumi wa nchi. 
Hata hivyo, tutategemea pia kupunguza uwekezaji 
kwenye hisa ili kupunguza uwezekano wa athari 
zinazoweza kujitokeza na kuathiri mwenendo wa 
Kampuni.  

HITIMISHO 
Tuna wafanyakazi bora na waliojitolea kuwa familia ya 
TCCIA Investment PLC wenye bidii na wanaofahamu 
vyema maadili ya Kampuni kwa utendaji bora. 
Ninaishukuru Bodi ya Wakurugenzi kwa mwongozo 
mzuri, Menejimenti kwa kufanya kazi kwa pamoja, 
mabenki, Wakaguzi wa Mahesabu, na wawekezaji kwa 

kujitolea kwao kuhakikisha Kampuni inastawi katika hali 
ya ushindani mkali wa kibiashara. 

Ahsanteni sana 

.......................................
Peter William Kifunguomali
Afisa Mtendaji Mkuu
Tarehe: 27/05/2023

Taarifa ya Afisa Mtendaji Mkuu...

AINA YA UWEKEZAJI %2021 (SHS’000’)

Amana za Serikali 

Hisa Zilizoorodheshwa 

Fedha Taslimu  

Mali za Kampuni 

Amana za Makampuni 

Jumla ya Uwekezaji

%2022 (SHS’000’)

12,985,104 44

15,253,840 52

932,472 3

221,347 1

- -

29,392,763

13,589,143

19,620,534

335,000

221,347

150,000

33,916,024100

40

58

1

1

-

100

Jedwali na. 3
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TAARIFA YA WAKURUGENZI KWA MWAKA WA FEDHA 
ULIOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2022

MAONO, DHIMA, KAULI MBIU NA MAADILI KATIKA KAZI

DHIMA YA KAMPUNI 
Kutengeneza ongezeko la thamani ya 
muda mrefu kwa wanahisa wa 
Kampuni kwa kutoa 
faida nzuri zaidi inayotokana na 
uwekezaji bora na salama.

MAONO YA KAMPUNI 
Kuwa kituo kikuu cha 
usimamizi wa 
uwekezaji Tanzania. 

KAULI MBIU 
Kwa pamoja tunaweza. 
MAADILI KATIKA KAZI: 
Uwajibikaji, Kujitoa, Kufanya 
kazi kwa pamoja, Uaminifu na 
uvumbuzi.

UTANGULIZI
Bodi ya Wakurugenzi inayo furaha kuwasilisha Taarifa ya Wakurugenzi pamoja na Taarifa ya Mahesabu yaliyokaguliwa 
kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022. Taarifa hii inatoa picha kamili ya hali halisi ya Kampuni kwa 
mwaka wa fedha unaoishia tarehe 31 Desemba, 2022.

UANZISHWAJI WA KAMPUNI
Kampuni ilianzishwa Tanzania kulingana na Sheria za Makampuni ya mwaka 2002. Kampuni imesajiliwa na Soko la Hisa 
la Dar es Salaam na inamilikiwa na wananchi wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania.

BIASHARA YA KAMPUNI
Biashara kuu ya Kampuni ni uwekezaji katika hisa za Makampuni yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa la Dar es 
Salaam ikiwa ni pamoja na Amana za Makampuni ambazo zinatoa faida kubwa na Amana za Serikali pamoja na 
uwekezaji katika maghala ambayo yako maeneo yenye mpango mkakati mzuri.

Aidha, Kampuni inahimiza kujenga utamaduni wa kuweka akiba kwa wanahisa wake kwa njia ya kuwekeza katika hisa 
za makampuni yenye ufanisi mkubwa.

MATOKEO YA SHUGHULI ZA BIASHARA
Taarifa za Mahesabu zinaandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya uandaaji wa Taarifa za Mahesabu (IFRS) na 
Sheria ya Makampuni ya mwaka 2002. Sera za uhasibu zimetumika ipasavyo ikilinganishwa na mwaka jana.

Kwa mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022, Kampuni ilipata faida ya Shilingi 1,959,810,000 baada ya 
kodi ikilinganishwa na Shilingi 1,329,859,000 mwaka 2021 baada ya kodi. Mapato ya Kampuni yaliongezeka kwa 
asilimia saba (11%) kutoka Shilingi 2,690,726,000 mwaka 2021 na kufikia Shilingi 2,997,973,000 mwaka 2022. 
Kuongezeka kwa mapato kunatokana na uamuzi wa Bodi wa kubadilisha mfumo wa uwekezaji wa Kampuni na 
kuwekeza zaidi katika Amana za Serikali na kwenye hisa.
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IDADI YA HISA ZA KAMPUNI

Hapakuwa na mabadiliko yoyote ya idadi ya hisa zinazomilikiwa na Kampuni kwa mwaka 2021. 

GAWIO
Kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2022, Bodi inapendekeza gawio la Shilingi 13 kwa kila hisa moja ambayo 
ni sawa na Shilingi 948,449,580 ukilinganisha na gawio la Shilingi 10 kwa kila hisa moja sawa na Shilingi 729,576,600 
mwaka 2021. 

DHUMUNI NA MPANGO MKAKATI WA KAMPUNI
Ongezeko la Thamani: Kuiwezesha Kampuni kufikia lengo la wanahisa la kuanzishwa kwa hii Kampuni. Lengo kuu ni 
kuongeza thamani ya Hisa na kukuza mtaji wa Kampuni. Kampuni pia inalenga kuanzisha Kampuni tanzu ili kugawanya 
mtaji wake katika maeneo mengine ya biashara.  

Uwekezaji Bora: Kampuni ina lengo la kuimarisha thamani ya Kampuni kwa kuimarisha rasilimali za Kampuni na 
kuongeza kipato katika uwekezaji. Kampuni ina mpango wa kukuza kipato kupitia uwekezaji kwa asilimia kumi na mbili 
(12%) kwa mwaka.  

Utendaji Bora: Kampuni ina mpango wa kuimarisha utendaji kupitia wafanyakazi waliopo na teknolojia ili kukuza 
ufanisi, kuhudumia wanahisa, kukidhi matakwa ya mamlaka zinazoisimamia, kuimarisha utamaduni wa ushirikiano, 
kuimarisha maslahi ya wafanyakazi na kuimarisha utendaji na uwajibikaji wa wafanyakazi. Pia, Kampuni ina mpango wa 
kufanikisha mipango yake kwa asilimia tisini na tano (95%). 

Zilizoidhinishwa (Authorized)

2022 2021

Hisa za Kawaida (Ordinary Shares) 5,000,000,000 5,000,000,000

2022 20212022 2021

Shs’000 Shs’000 Idadi ya Hisa

Hisa za Kawaida (Ordinary Shares) 1,459,153 1,459,153 72,957,660 72,957,660

Share Premium 708,799 708,799 - -

2,167,952 2,167,952 72,957,660 72,957,660

IDADI YA HISA

WAKURUGENZI WA KAMPUNI 
Kwa mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2022, Wakurugenzi walikuwa ni hawa wafuatao:-

Hapakuwa na mabadiliko yoyote ya Wakurugenzi kwa mwaka 2022.

JINA NAFASI URAIA SIFA/ELIMU

Bw. Fortunatus Magambo Mwenyekiti Mtanzania Mchumi

Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti Mtanzania Mchumi

Bw. Joseph M. Kahungwa Mjumbe Mtanzania Mhasibu

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe Mtanzania Kilimo/Mchumi

Bw. Nathan E. Mnyawami Mjumbe Mtanzania Mchumi

Bw. Ernest R. Khisombi Mjumbe Mtanzania

Mtanzania

Mauzo na Manunuzi

Bw. Paul F. Koyi Mjumbe Teknohama

Jedwali na. 4

Jedwali na. 5
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MATUKIO BAADA YA TAARIFA HII
Hapakuwa na tukio lolote lililojitokeza baada ya kutolewa kwa taarifa hii.

KATIBU WA BODI
Kwa mwaka ulioishia Desemba 31, 2022, hapakuwa na mabadiliko yoyote ya Katibu, bali ameendelea kuwa Ndugu 
Peter William Kifunguomali.

SIASA NA KUSAIDIA JAMII
Kulingana na Sera ya Kampuni, hatujawahi kuchangia shughuli za kijamii. Hivyo kwa mwaka 2022 hakuna mchango 
wowote uliotolewa.

UDHIBITI WA ATHARI ZINAZOWEZA KUJITOKEZA NA MFUMO WA NDANI
Bodi ina wajibu wa kudhibiti athari zinazoweza kujitokeza pamoja na kusimamia mfumo mzima wa utendaji kwenye 
Kampuni. Menejimenti inawajibika kuhakikisha taarifa ya Mahesabu na Mfumo wa Utendaji unafanya vizuri. Lengo ni 
kuhakikisha ufanisi katika mfumo wa utendaji kama ifuatavyo:
 • Kulinda stahiki za wanahisa na mali za Kampuni.
 • Ufanisi na Ubora katika kazi;
 • Kukidhi matakwa ya Mamlaka na Sheria.
 • Kuwepo kwa rekodi ya Mahesabu na Taarifa ya Fedha.
 • Kampuni kuendelea na shughuli za utendaji katika mazingira ya kawaida na yasiyo ya kawaida.
 • Kuwajibika kwa wadau wa Kampuni.
Ufanisi na udhibiti wa mfumo wowote wa utendaji wa ndani unategemea utaratibu na hatua zilizochukuliwa. Kuna 
athari zinazoweza kujitokeza kwa kushindwa kufuata taratibu zilizowekwa kwa wafanyakazi. Hakuna mfumo wa 
udhibiti wa ndani unaoweza kutoa taarifa kamili dhidi ya taarifa potofu au hasara kwa sababu mfumo wa Kampuni 
umeundwa kuwapa Wakurugenzi uhakika kwamba taratibu zilizopo zinafanya kazi kwa ufanisi. Wakurugenzi 
wamethibitisha mfumo wa ndani wa utendaji na kujiridhisha kuwa unafanya kazi vizuri.

Kampuni ina sera mbalimbali ambapo kupitia hizo inaweza kudhibiti athari kwenye Kampuni. Na kwa upande mwingine, 
Kampuni imemwajiri Mkaguzi wa ndani wa muda, ambaye anasimamiwa na Bodi kupitia Kamati ya Ukaguzi ambapo 
kupitia yeye Bodi inaweza kusimamia utendaji wa Kampuni kwa ufanisi mkubwa.

Tathmini na Athari za Kampuni na Namna ya Kuzizuia.
Kampuni imewekeza katika taasisi za fedha ikiwemo Amana za serikali za muda mfupi na muda mrefu, Amana za 
Makampuni, mikopo, amana za mabenki na kwenye hisa. Maeneo mengine ya uwekezaji ni pamoja na biashara 
zinazotoa faida. Lengo la uwekezaji huu ni kuongeza mapato kwenye Kampuni.

Athari zinazoweza kuikumba Kampuni ni pamoja na: -

Athari za Kutopata Faida
Athari ya kutopata faida ni athari ya soko inayotokana na mabadiliko ya thamani ya mali ya Kampuni kama matokeo ya 
kushuka kwa bei katika uwekezaji wa Kampuni. Uwekezaji katika amana za serikali za muda mrefu na mapato ya 
kudumu ni njia mojawapo ya kupunguza athari ya kushuka kwa viwango vya riba katika soko.

Athari ya Hisa Kushindwa Kuuzwa
Hii athari inatokana na kushindwa kufikia malengo. Lakini pia hii athari inatokana na kushindwa kuuza hisa kwa wakati 
na kwa bei iliyokusudiwa. Kampuni inaweza kupunguza hii athari kwa kuwekeza kwenye amana za benki za muda mfupi 
zinazoweza kukamilisha mipango yake ya uwekezaji na matumizi ya ndani ya Kampuni.
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Kampuni imekuwa ikifanya makisio ya mapato na matumizi ya kila mwezi. Kampuni inategemea kipato chake kikubwa 
toka kwenye Magawio kutoka kwenye Makampuni inayomiliki hisa na maeneo mengine ilikowekeza.

Athari za Mikopo
Hii inatokana na upande mmoja kushindwa kutimiza wajibu wake wa kulipa deni kwa tarehe iliyopangwa. Ili kupunguza 
hii athari, Kampuni imeandaa sera ya uwekezaji, kutathmini kabla ya kufanya uwekezaji na ngazi za uidhinishaji katika 
kila eneo la uwekezaji.

Athari za Kiutendaji
Hii inatokana na mfumo duni, usimamizi dhaifu, utendaji dhaifu, udanganyifu katika kazi, wizi na makosa mengine ya 
kibinadamu. Kampuni inajitahidi kuiepuka hii athari kwa kuweka mfumo mzuri wa usimamizi wa ndani wa Kampuni. 
Moja ya mbinu za kudhibiti ni pamoja na kufuata miongozo ya kiutendaji na taratibu zilizowekwa, sera na miongozo na 
kuajiri Mkaguzi wa ndani wa muda. Kusimamia athari za kiutendaji katika Kampuni ni muhimu katika shughuli za kila 
siku. Kamati ya usimamizi, Mkaguzi wa Ndani wa muda, Kamati ya Ukaguzi na Bodi ya Wakurugenzi wanahusika 
kikamilifu katika usimamizi wa Kampuni.

Athari za Rasilimali Watu
Kulingana na uhalisia wa shughuli za Kampuni, inahitaji wafanyakazi wenye nidhamu na wenye maarifa maalum katika 
maeneo muhimu ya kiutendaji. Muundo wa Wafanyakazi wa Kampuni unaisaidia Kampuni kuingiza mapato makubwa. Ili 
kuhakikisha athari hii ya rasilimali watu inazuiwa, Kampuni inahakikisha inawekeza kwa wafanyakazi wake, kupitia 
kuboresha maslahi yao kila mara.

Athari ya Kampuni Kupoteza Sifa yake Nzuri
Kampuni ina wajibu wa kuhakikisha majukumu yake yanafanyika vizuri ili kulinda sifa yake katika makampuni 
yaliyoorodheshwa kwenye Soko la Hisa kulingana na sheria na taratibu husika. Katika kuhakikisha hili linafanyika, Bodi 
na Menejimenti zinahakikisha zinatimiza wajibu wake kwa kuzingatia sheria za utawala bora.

Idadi ya Hisa zinazomilikiwa na Wajumbe wa Bodi kwenye Kampuni
Mpaka kufikia Desemba 31, 2022, idadi ya Hisa za kila Mjumbe wa Bodi ni kama ifuatavyo:

• Bw. Paul F. Koyi, Rais wa TCCIA - Anawakilisha TCCIA Makao Makuu na Ofisi za Matawi yake zilizoko Mikoa yote ya  
 Tanzania ambao wanamiliki jumla ya Hisa 830,213.
• Bw. Fortunatus Magambo and Bw. Ernest R. Khisombi kwa pamoja wanawakilisha Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa   
 Serikali (PSSSF) unaomiliki jumla ya Hisa 28,100,300.

Hakuna mabadiliko yaliyojitokeza kati ya kipindi cha uandaaji wa taarifa hii hadi leo inapowasilishwa.

WAKURUGENZI IDADI YA HISA ANAZOMILIKI

2022 2021

Prof. Lucian Ambrose Msambichaka 65,880 487,580

Bw. Joseph Matanga Kahungwa 40,600 40,600

Bw.Nathan Edward Mnyawami 19,675 19,675

Bi. Magdalene Nelson Enock Mkocha 102,363 102,363

229,918 650,218

Jedwali na. 6
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UTAWALA BORA
Bodi inawajibika kwa shughuli zote za Kampuni. Pamoja na mambo mengine, Bodi ina wajibu wa kutambua athari 
ambazo zinaweza kuathiri shughuli za Kampuni, kutafuta fursa na kufanya maamuzi yahusuyo uwekezaji. Bodi ina 
wajibu wa kuhakikisha mfumo wa utendaji unadhibitiwa ipatasavyo pamoja na sera zote zinatumika na mfumo wa 
Utawala bora unafuatwa pamoja na taratibu zote.

Kwa mwaka wa fedha ulioishia Desemba 31, 2022, Bodi ilikutana mara nane (8), ambapo Vikao vya kawaida vilikuwa 
nne (4) na vikao maalum vinne (4) ambavyo vilifanyika kuidhinisha mambo muhimu ambayo yalikuwa yanahitaji idhini 
ya Bodi. Bodi imekabidhi usimamizi wa shughuli za kila siku za Kampuni kwa Afisa Mtendaji Mkuu akisaidiwa na 
Menejimenti. Menejimenti pia inaalikwa kuhudhuria vikao vya Bodi ili kuimarisha ufanisi katika shughuli za Kampuni na 
Utawala bora. Lengo la kufanyika kwa vikao maalum, ni pamoja ya kujadili na kuidhinisha Mpango Mkakati wa Kampuni 
na Bajeti ya mwaka pamoja na kupitia Taarifa ya Mahesabu yaliyokaguliwa.

Wakurugenzi wote wana sifa na uzoefu unaojitegemea ambao unasaidia katika kufanya maamuzi. Wakurugenzi wote 
wana tabia njema na wanatekeleza majukumu yao kwa uadilifu.
Wakurugenzi wote wanafuata kanuni za Utawala Bora. Kwa mwaka wa fedha wa 2022, Bodi iliunda Kamati mbili ili 
kutimiza kanuni za Utawala Bora na kufanya maamuzi kwa wakati sahihi kuhusiana na mambo ya Kampuni. Kamati 
hizo ni:-
•  Kamati ya Uwekezaji ambayo ina wajumbe watatu.
•  Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ambayo ina wajumbe watatu.

WAJUMBE WA BODI PAMOJA NA IDADI YA VIKAO WALIVYOHUDHURIA KWA MWAKA 2022.

Wajumbe
wa Bodi

NA.          JINA        NAFASI     IDADI YA VIKAO

1. Bw. Fortunatus Magambo Mwenyekiti 8 8

2. Prof. Lucian A. Msambichaka Makamu Mwenyekiti 8  8

3. Bw. Joseph M. Kahungwa Mjumbe 8  8

4. Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe 8 8

5. Bw. Nathan E. Mnyawami Mjumbe 8 8

7. Bw. Paul F. Koyi Mjumbe 8 7

8. Bw. Ernest R. Khisombi Mjumbe 8  8

IDADI YA VIKAO 
ALIVYOHUDHURIA

Jedwali na. 7
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Kamati ya Uwekezaji ilikutana mara nne (4) kujadili taarifa ya Kampuni ya kila robo mwaka, na Mpango Mkakati wa 
mwaka pamoja na Bajeti ya Kampuni kabla ya kuwasilisha kwenye Bodi kwa majadiliano na kuidhinisha.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: -

Kamati ya Ukaguzi na Kuzuia Athari katika Kampuni ilikutana mara sita (6) kujadili Taarifa ya Kampuni inayoandaliwa na 
Mkaguzi wa ndani na pia kupitia mahesabu ya Kampuni ya Mwaka mzima.

MAJUKUMU YA BODI KWA MWAKA 2022
Pamoja na Kusimamia shughuli za Bodi kwa mwaka 2022, Bodi ina majukumu yafuatayo:-
 • Kuhakiki Taarifa za wanahisa wa Kampuni;
 • Kupitia taarifa ya Kampuni iliyoandaliwa na Mkaguzi wa ndani;
 • Kutafuta njia mbalimbali za kupunguza gharama za uendeshaji wa Kampuni na kuongeza mapato;
 • Kuandaa mpango mkakati na kupitisha bajeti ya mwaka 2023;
 • Kufanya Upembuzi yakinifu na kutafuta vyanzo vipya vya uwekezaji.

KUKIDHI MATAKWA YA KISHERIA
Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri na wadau wake. Lakini pia Kampuni imeendelea kuwa na uhusiano mzuri 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya Usimamizi wa Mitaji na Dhamana (CMSA), Soko la Hisa la Dar es 
Salaam (DSE), Madalali wa Soko la Hisa (Brokers) na benki za Biashara. Kwa mwaka 2022, Kampuni imeweza kutimiza 
taratibu na vigezo vyote kulingana na Matakwa ya Mamlaka husika.

UPATIKANAJI WA TAARIFA YA MAHESABU
Kampuni ina wafanyakazi wenye uzoefu katika kitengo cha uhasibu na fedha. Vitabu vya mahesabu vimekuwa 
vikitunzwa na taarifa ya fedha inaandaliwa kulingana na Sheria ya Kimataifa ya Uandaaji wa taarifa za Mahesabu. 
(IFRS).

MTAJI WA KAMPUNI
Mtaji wa Kampuni ulioidhinishwa ni Shilingi 100,000,000,000 ambapo umegawanywa katika mfumo wa hisa, ambapo 
kufikia Desemba 31, 2022 thamani ya hisa moja ilikuwa sawa na Shilingi 20. Hisa zilizokuwa zimelipiwa ni sawa na 
Shilingi 2,167,952.000
 

 

1. Bw. Joseph M. Kahungwa Mwenyekiti

Bw. Ernest R. Khisombi Mjumbe2.

Bi. Magdalene N. E. Mkocha Mjumbe3.

1.

2.

3.

WAJUMBE WA KAMATI YA UKAGUZI NA KUZUIA ATHARI KATIKA KAMPUNI: 

Prof. Lucian A. Msambichaka      Mwenyekiti

Bw. Nathan E. Mnyawami      Mjumbe 

Bw. Paul F. Koyi       Mjumbe

Wajumbe wa Kamati ya Uwekezaji:

Jedwali na. 8

Jedwali na. 9
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TAARIFA KUHUSU SOKO LA HISA
Kampuni imeorodheshwa katika Soko la Hisa la Dar es Salaam. Mpaka kufikia Desemba 31, 2022, thamani ya hisa moja 
ilikuwa Shilingi 155 ambayo ni sawa na thamani ya hisa moja  na mtaji wa Soko ulikuwa Shilingi 11,336,000,000 
ambayo ni sawa na mtaji wa mwaka 2022. Disemba 2021 Shs 350 mtaji Shs 25,580,000,000.

BIASHARA ENDELEVU
Katika majadiliano ya Bodi katika kuimarisha ukuaji wa Kampuni, haukuzingatia kushuka na kupanda kwa thamani ya 
fedha. Bodi ilizingatia kulinda na kuhakikisha Kampuni inaendeleza utendaji wake, mabadiliko ya tabia nchi na rasilimali 
zinazohitajika ili Kampuni iendelee kufanikiwa kwa miaka ijayo. Lakini pia tunaamini katika kuimarisha mazingira ya 
utendaji katika kuepuka kuwekeza kwenye miradi ambayo itaharibu sifa nzuri ya Kampuni hata kama utakuwa na faida 
kubwa; kuhimiza wafanyakazi na wadau wa Kampuni kujiendeleza, kujizoeza na kutumia teknolojia, kutumia mtandao, 
kuongeza upeo wa wafanyakazi wa TICL katika utendaji na kuwahimiza wadau wa Kampuni kuhusu kuondoa madhara 
ya kimfumo kupitia teknolojia. Kuelimisha kuhusu programu ya uhamasishaji wa teknolojia rafiki kwa mazingira 
(Corporate Social Responsibilities).

2022
Shs’000

Mtaji wa Kampuni Ulioidhinishwa (Shs)
5,000,000,000 hisa za kawaida zenye thamani ya 
Shilingi 20 kwa hisa moja.

Hiza zilizolipiwa 
72,957,660 hisa za kawaida zenye thamani ya Shilingi  
20 kwa kila hisa.

Share Premium

2021
Shs’000

100,000,000

1,459,153

708,799

2,167,952

MTAJI WA KAMPUNI NA UMILIKI WAKE.

UMILIKI WA HISA ASILIMIA SHS’000

PSSSF 39 562,006

Abbasi Export Ltd 10 144,591
Christopher Mwita Gachuma 2 29,591
Fayaz Feroz Rashid 2 24,728
Nimrod Elirehemah Mkono 2 22,480
Wanahisa wengine (less than 1.5) 45 676,143

100 1,459,153

Jedwali na. 10

Jedwali na. 11
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MTAZAMO KATIKA KUENDELEA KWA SHUGHULI ZA KAMPUNI
Wakurugenzi wanaamini kuwa, Kampuni ina rasilimali za kutosha za kifedha kuendelea kufanya kazi kwa siku zijazo 
kulingana na Taarifa ya Mahesabu iliyoambatanishwa. Wakurugenzi wamejiridhisha kuwa, Kampuni iko katika hali nzuri 
ya kifedha na kwamba ina uwezo wa kukopa ili kukidhi mahitaji yake ya kifedha pale itakapohitajika. Wakurugenzi 
hawajapokea taarifa mpya ambayo inaweza kuathiri utendaji wa Kampuni hapo baadaye.

MASLAHI YA WAFANYAKAZI
Kampuni inawapa wafanyakazi wake maslahi yafuatayo:

Elimu
Kampuni inawafadhili wafanyakazi wake kujiendeleza kielimu katika kozi za muda mfupi ndani na nje ya nchi kwa 
taaluma mbalimbali kulingana na uhitaji na kiwango cha fedha kinachohitajika. Kampuni pia inasaidia wafanyakazi pale 
wanapoamua kujiendeleza wenyewe kwa masomo ya muda mrefu.

Mikopo kwa Wafanyakazi
Kampuni inatoa mikopo kwa wafanyakazi ya muda mrefu na mfupi kuweza kutatua matatizo ya kifedha na kufanya 
shughuli nyingine za kiuchumi za kujiongezea kipato. Mikopo hiyo inatolewa kulingana na masharti yaliyowekwa na Bodi 
na inatolewa kulingana na Bajeti iliyoidhinishwa kwa mwaka husika.

Msaada wa Kifedha
Kampuni inaandaa sera ya kusaidia pale mfanyakazi anapofariki au wategemezi.

Mafao ya Kustaafu
Kampuni inachangia kwenye Mifuko ya Hifadhi ya Jamii ikiwemo Public Servant Social Security Fund (PSSSF) na National 
Social Security Fund (NSSF) kwa ajili ya mafao ya baadaye kwa wafanyakazi wake.

Watu wasiojiweza (Walemavu wa Viungo)
Kampuni inatoa nafasi sawa ya ajira kwa watu wote yaani wenye viungo vyote na wale wenye ulemavu wa viungo.

Huduma ya Matibabu
Kampuni imeingia mkataba na Shirika la Bima ya Afya la Taifa (NHIF) kutoa huduma ya afya kwa wafanyakazi wa 
Kampuni na wategemezi wao.

Usawa wa Kijinsia Kazini
Kufikia Desemba 31, 2022, Kampuni ilikuwa na wafanyakazi 6 sawa na mwaka 2021. Wafanyakazi watatu wakiwa ni 
wanawake na watatu wanaume.

Mazingira, Jamii na Utawala
Tunaendelea kuzingatia masuala ya Mazingira, Kijamii na Utawala na tumetambua njia bora zaidi za kupima kile 
ambacho tumekuwa tukikifanya. Kampuni imejitolea "kuwa kijani" kwa kufanya kazi bila kutumia karatasi na kutenga 
uwekezaji wetu wa hisa katika makampuni ambayo yanatii sheria za mazingira na usalama.

MIPANGO YA BAADAYE YA MAENDELEO
Kuanzia mwaka 2018, Bodi ya Wakurugenzi iliamua kupunguza uwekezaji wake kwenye hisa na kuwekeza maeneo 
mengine ambayo ilikuwa bado haijawekeza. Toka Kampuni imeanza kufanya shughuli za biashara Oktoba, 2005 zaidi ya 
asilimia tisini na tano (95%) ya uwekezaji wake ilikuwa ni kwenye hisa za makampuni yaliyoorodhesha  hisa zake
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kwenye Soko la Hisa. Bodi iliamua kuwekeza kwenye maeneo yenye mapato ya uhakika (Amana za Serikali, Amana za 
Makampuni na faida inayotokana na Amana za Mabenki). Bodi ya Wakurugenzi inaamini kwa kuwekeza katika taasisi 
hizi za kifedha ni biashara nzuri kwa kuzingatia pale ambapo Soko la Hisa litashindwa kufanya vizuri kama ilivyo sasa 
ambapo kipato chake hakitabiriki.

Bodi ya Wakurugenzi imeamua kuelekeza uwekezaji wake kwenye amana za serikali kwa sababu faida yake ni ya 
uhakika ukilinganisha na uwekezaji katika hisa.

Mwisho, Bodi inapenda kuainisha maeneo mengine ya uwekezaji kama kuagiza na kuuza bidhaa nje ya nchi, biashara ya 
mifugo, na biashara nyingine katika sekta ya fedha kama kuuza na kununua Amana za Makampuni na Serikali.

Kulinda Mali za Kampuni
Wakurugenzi wana jukumu la kulinda mali za Kampuni. Bodi imeidhinisha sera mbalimbali na kanuni ambazo hazikinzani 
na Mamlaka za fedha, na sera ya uwekezaji ili kuimarisha mazingira ya udhibiti wa mfumo wa ndani. Sera hizi hupitiwa 
mara kwa mara ili kuenenda na mazingira ya sasa ya utendaji. Wakurugenzi wanayo furaha kutoa taarifa kwamba kwa 
mwaka 2022 hapakuwa na matukio yoyote ya udanganyifu.

Mambo yahusuyo Miamala
Mambo yote yahusuyo miamala na kiwango cha fedha kilichopo kimeonyeshwa katika kifungu cha 32 cha Taarifa ya 
Fedha.

Wajibu wa Wakurugenzi
Ni wajibu wa Wakurugenzi kuhakikisha kwamba taarifa za fedha zinawasilishwa kwa kila mwisho wa mwaka wa fedha 
na matokeo ya shughuli za utendaji kwa kipindi kilichomalizika, kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uandaaji wa 
taarifa za Fedha na taratibu zinazotumika, kanuni na matakwa ya kisheria. Wakurugenzi pia wanathibitisha matakwa ya 
Uandaaji wa Taarifa za Fedha Tanzania (TFRS 1) na sheria zingine zote zinazohusiana na Kampuni.

WAKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI
Wakaguzi wa Mahesabu, Crowe Tanzania, wameendelea kuonyesha nia yao ya kuendelea kukagua mahesabu ya 
Kampuni endapo watateuliwa tena, kwa mwaka wa fedha utakaoishia tarehe 31 Desemba 2023. Hata hivyo, Bodi 
itawasilisha pendekezo la uteuzi wa mkaguzi katika Mkutano huu kwa majadiliano na kuidhinisha.

Taarifa ya Mahesabu imeainishwa katika ukurasa wa 23 hadi 27, ambapo imeandaliwa vizuri na kuidhinishwa na Bodi 
katika Mkutano maalum uliofanyika tarehe 27/05/2023 na kusainiwa na wajumbe wafuatao:

...........................................................   ...........................................................
Bw. Fortunatus M. Magambo   Pro. Lucian Msambichaka  
Mkurugenzi     Mkurugenzi
Tarehe:27/05/2023    Tarehe:27/05/2023     
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UTHIBITISHO WA MKUU WA IDARA YA UHASIBU

Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu (NBAA) kulingana na uwezo wake katika kuwapima na kusajili Wahasibu 
na wakaguzi wa mahesabu pamoja na sheria ya makampuni namba thelathini na tatu (33) ya mwaka 1972, na 
kurekebishwa na sheria namba mbili (2) ya mwaka 1995, inaitaka Taarifa ya mahesabu kuambatanishwa na 
uthibitisho kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha Fedha/ Mahesabu aliyehusika kuandaa taarifa ya Fedha ya Kampuni 
husika. Mtaalam wa Mahesabu anapaswa kuwasaidia Wakurugenzi/ Wafanyakazi kutekeleza jukumu la kuandaa 
taarifa za kifedha za taasisi inayotoa picha halisi ya Kampuni na utendaji wake kulingana na Viwango vya Uhasibu vya 
Kimataifa na matakwa ya kisheria ya uandaaji wa taarifa za kifedha. Jukumu kamili la kisheria kwa utayarishaji wa 
taarifa za kifedha liko kwa Bodi ya Wakurugenzi kama ilivyoonyeshwa hapo juu kwenye Wajibu wa Wakurugenzi.  

Mimi Joel Chikoma, nikiwa ni Mkuu wa idara ya Uhasibu ya  TCCIA INVESTMENT PLC ninathibitisha kwamba, Taarifa ya 
Mahesabu  ya mwaka wa fedha ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022 imeandaliwa kulingana na viwango vya Uhasibu 
na matakwa ya Kisheria.  Ninathibitisha kwamba, Taarifa ya Mahesabu inatoa picha kamili ya TCCIA INVESTMENT PLC 
kufikia tarehe hiyo iliyotajwa hapo juu na kwamba zimeandaliwa kulingana na taarifa za kifedha zinazotunzwa vizuri.

Joel Chikoma
Mkuu wa Idara ya Uhasibu na Uwekezaji
NBAA Membership No: ACPA 3285
Tarehe:27/05/2023
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Dondoo Na. 18/5/2023

MAHESABU YALIYOKAGULIWA KWA MWAKA WA 
FEDHA ULIOISHA 31/12/2022

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI YA MWAKA WA FEDHA ULIOISHA 31/12/2022

Mapato 2,690,726

Mapato anuwai 200,183

Mapato mengine/ (hasara) ya uendeshaji  36,952

Matumizi ya uendeshaji (1,014,150)

Faida ya uendeshaji 1,913,711

Gharama za mtaji (374,670)

Faida/ (hasara) kabla ya kodi 1,539,041

Kodi (209,182)

Faida/(Hasara) kwa mwaka 1,329,859

Mapato mengine kamili 

Kupanda/ (kushuka) kwa thamani ya hisa (58,088)

Mapato/(hasara) mengine ya mwaka  (58,088)

Jumla ya mapato/(hasara) kwa mwaka 1,271,771

Mapato kwa kila hisa 18.22

2021
Shilingi ‘000

2022
Shilingi ‘000

2,997,973

256,091

154,457

(1,072,564)

2,335,957

(349,966)

1,985,991

(26,181)

1,959,810

3,839,666

3,839,666

5,799,476

26.86
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TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA HADI TAREHE 31/12/2022

2022
Rasilimali Shilingi' 000  

Rasilimali za muda mrefu 

Mali ya kudumu inayogusika 

Haki ya matumizi ya rasilimali 

Uwekezaji wa kwenye ardhi/majengo

Uwekezaji wa kwenye hisa 

Dhamana za serikali 

Rasilimali zisizogusika

Amana za makampuni/mashirika 

Uwekezaji mwingine 

Rasilimali za muda mfupi 

Rasilimali za biashara 

Kodi ya muda mfupi 

Mikopo

Fedha na thamani ya fedha 

Jumla ya Rasimali 

Mtaji na Madeni 

Mtaji 

Jumla ya akiba 

Faida kuu 

Madeni ya muda mrefu 

Mkopo wa muda mrefu

Kodi iliyoahirishwa 

2021
 

Shilingi' 000  

139,447

3,256

221,347

15,253,840

12,985,104

4,500

-

-

28,607,494 

589,870

242,682

-

1,011,299

1,843,851

30,451,345

2,167,952

5,327,762

19,908,600

27,404,314

2,396,962

23,890

2,420,852-

117,257

31,050

221,347

19,620,534

13,589,143

3,000

150,000

-

33,761,065

605,431

286,996

32,994

530,185

1,455,606

35,216,671

2,167,952

8,883,288

21,277,811

32,329,051

2,157,861

1,784

2,159,645
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TAARIFA YA WARAKA WA MIZANIA HADI TAREHE 31/12/2022
Taarifa hii ya mahesabu ilithibitishwa kwa ajili ya kutangazwa na Bodi na ilisainiwa kwa niaba yao na:

...........................................................   ...........................................................
Bw. Fortunatus M. Magambo   Pro. Lucian Msambichaka  
Mkurugenzi     Mkurugenzi
Tarehe:27/05/2023    Tarehe:27/05/2023     

2021
 

Rasilimali Shilingi' 000  
2022

Shilingi' 000  

Madeni ya muda mfupi 
Madeni ya biashara 132,095

Dhima ya kukodisha -

Mkopo wa muda mfupi 

Jumla ya madeni 3,047,031

Jumla ya mtaji na madeni 30,451,345

209,231

Gawio 284,853

626,179

127,863

30,603

2,887,620

35,216,671

239,081

330,428

727,975
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TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA 2022

Shilingi
‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000 ‘000

Mwaka uliopita

Usawa tarehe 
31/12/2021 1,459,153 708,799 2,167,952 6,655,287 (629,662) 18,972,205 26,571,007

Faida ya 
mwaka 1,329,859 1,329,859

Mapato mengine 58,088 - - 58,088

Kuhamisha 
kwenda akiba 
kuu (45,000) (45,000) -

Gawio (438,464) (438,464)

Usawa tarehe  
31/12/2022 1,459,153 708,799 2,167,952 5,957,424 (629,662) 19,908,600 27,404,314

Muda wa sasa: 

Usawa tarehe 
31/12/2021 1,459,153 708,799 2,167,952 5,957,424 (629,662) 19,908,600 27,404,314

Mapato ya 
mwaka 1,959,810 1,959,810

Mapato mengine 3,839,666 3,839,6663,839,666

Kuhamisha 
kwenda akiba 
kuu (284,140) (284,140)

Gawio 729,577 729,577

Usawa tarehe
31/12/2022 1,459,153 708,799 2,167,952 19,512,950 (629,662) 21,777,811 32,299,051

Mtaji wa 
hisa 

Mapato
ya hisa  

Jumla ya 
mtaji wa hisa 

Akiba ya 
thamani ya 
uwekezaji 

kwenye hisa  

Gharama 
ya IPO 

Faida kuu Jumla ya 
mtaji 
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TAARIFA YA MZUNGUKO WA FEDHA

  2022             2021

Mzunguko wa fedha kutokana na uendeshaji Shilingi '000

Fedha iliyotoka kwenye shughuli za uendeshaji 1,908,698

Gharama za kifedha (374,670)

Kodi iliyolipwa (157,880)

Manunuzi ya mali ya kudumu inayogusika (142,192)

Mzunguko kwenye uwekezaji  katika hisa (463,814)

Manunuzi ya amana za serikali 593,071

Mikopo -

Faida/(Hasara) kwenye uuzaji wa hisa 36,952

Mzunguko wa mkopo (183,094)

Mzunguko wa dhima ya kukodisha (39,093)

Fedha na thamani ya fedha mwanzo wa mwaka 206,233

Gawio lililolipwa (376,912)

Fedha taslimu iliyotumika katika uwekezaji 28,017

Fedha taslimu iliyotokana na mtaji (599,099)

Jumla ya fedha taslimu za mzunguko kwa mwaka 805,066

Fedha na thamani ya fedha mwisho wa mwaka 1,011,299

Manunuzi ya Haki ya kutumia Rasilimali

Manunuzi ya Rasilimali Isiyogusika

-

(6,000)

Fedha taslimu inayotokana na uendeshaji

Mzunguko wa fedha kutokana na uwekezaji

1,376,148 

Shilingi '000

2,080,332

(349,966)

(92,602)

(10,567)

(527,028)

604,039

61,728

Mzunguko kwenye amana za makampuni 10,00010,000

154,457

(209,251)

(30,603)

1,011,299

(684,002)

(1,256,228)

(862,650)

(481,114)

530,185

(57,323)

-

1,637,764
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WASILISHO

Dondoo Na. 18/5/2023

WASILISHO:

Ndugu Wanahisa mnaombwa kupokea na kuridhia Taarifa ya Wakurugenzi na Taarifa ya Fedha iliyokaguliwa kwa 
kipindi cha mwaka ulioishia tarehe 31 Desemba, 2022 na kuazimia kama ifuatavyo.

Azimio la 
2/2023
 

Taarifa ya Mwaka ya 
Wakurugenzi na Taarifa 
ya Fedha iliyokaguliwa 
kwa kipindi cha Mwaka 
ulioishia tarehe 31 
Desemba, 2022
imepitishwa kama 
ilivyowasilishwa.
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KUTANGAZA GAWIO

Dondoo Na. 18/6/2023

KUTANGAZA GAWIO

Kwa mwaka wa fedha ulioshia Desemba, 31 2022, Bodi inapendekeza kulipa gawio la shilingi 13 kwa hisa (2021: 
shilingi 10 kwa hisa).

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa kama Mkutano Mkuu utaridhia pendekezo hili, malipo ya gawio kwa wanahisa yafanyike 
baada ya kupitisha azimio hili. Kwa wanahisa ambao wana akaunti za benki malipo yatalipwa kupitia kwenye akaunti zao 
na kwa njia ya mitandao ya simu. 

Azimio la 
3/2023
 

Mkutano Mkuu 
umeazimia, kuridhia 
pendekezo hili kwamba 
gawio la shilingi za 
Kitanzania Kumi (13) kwa 
kila hisa kama 
ilivyopendekezwa na 
Bodi ya Wakurugenzi.
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Dondoo Na. 18/7/2023

UTEUZI WA MKAGUZI WA MAHESABU YA KAMPUNI KWA 
MWAKA WA FEDHA UNAOISHIA DESEMBA 31, 2022

Kama ilivyoelezwa kwenye Taarifa ya Mahesabu ya Kampuni kwa Mwaka wa Fedha ulioishia Desemba 31, 2022, 
Mahesabu ya Kampuni yalikaguliwa na Kampuni ya Ukaguzi wa Mahesabu na Ushauri ya CROWE Tanzania. Hadi sasa 
Bodi imeridhika na kazi ambayo ilifanywa na Kampuni hii kwa mwaka 2022. Aidha Kampuni hiyo imeonyesha nia ya 
kuendelea kukagua Mahesabu ya Kampuni yetu kama watateuliwa tena.

WASILISHO

Bodi inapendekeza kuwa CROWE Tanzania wateuliwe tena kukagua Mahesabu ya Kampuni kwa mwaka unaoishia 
Desemba 31, 2023. Ada ya ukaguzi inayopendekezwa ni kiasi cha Shilingi 20 milioni Kabla ya kodi. Ada 
inayopendekezwa na Bodi imezingatia mwenendo wa Soko kwa taaluma ya Uhasibu na Ukaguzi, ukuaji wa shughuli za 
Kampuni na mfumuko wa bei nchini.

  

Azimio la 
4/2023
 
Imeazimiwa kukubaliana na 
pendekezo la Bodi ya 
Wakurugenzi kuwa CROWE 
Tanzania waendelee 
kukagua Mahesabu ya 
Kampuni kwa Mwaka wa 
Fedha unaoishia Desemba 
31, 2023. Pamoja na 
kuidhinisha Shilingi 20 
milioni kabla ya kodi kama 
gharama za malipo ya ukaguzi
wa Mahesabu ya Kampuni.
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Dondoo Na. 18/8/2023

PENDEKEZO KUHUSU MALIPO YA WAKURUGENZI
Malipo ya Wajumbe wa Bodi, [Directors fees] yameainishwa kwenye Katiba ya Kampuni. Kifungu Namba 70 [i] 
kinaeleza kuwa: “The remuneration of the Directors shall from time to time be determined by the Company in General 
Meeting”.
Malipo haya huwa yanawekwa kwenye Bajeti ya Kampuni kila mwaka. Malipo ya Wajumbe yanatokana na ukweli 
kuwa Wajumbe wa Bodi hutumia muda mwingi kusimamia shughuli za Kampuni, badala ya kusimamia shughuli zao 
binafsi. Ikumbukwe kuwa Wajumbe wa Bodi ndio wanawajibika kwa Mkutano Mkuu kwa kusimamia shughuli za 
Kampuni kwa kuzingatia matakwa ya Sheria ya Makampuni ya Mwaka 2002, pamoja na kanuni na taratibu 
zilizowekwa na Mamlaka ya Masoko ya Mitaji na Dhamana (CMSA) na Soko la Hisa la Dar-es-Salaam, utawala bora na ufanisi 
wa Kampuni. Kwa kifupi chini ya Sheria ya Makampuni, Wajumbe wanawajibika kuhakikisha kuwa wanasimamia 
vema Kampuni ili wanahisa wasipoteze fedha zao na kwamba mtaji wa Kampuni unakua.

WASILISHO

Kwa kuzingatia matokeo ya shughuli za Kampuni kwa Mwaka wa fedha utakaoishia Desemba 31, 2023  , Menejimenti 
inapendekeza kuwa Wajumbe wa Bodi walipwe Shilingi milioni nne na laki nane (Shilingi 4,800,000). Kama ilivyokuwa 
mwaka jana.

Azimio la
5/2023 
 

Imeazimiwa kwamba 
kama ilivyopendekezwa 
na Menejimenti, malipo 
ya Wakurugenzi wa 
Bodi yawe Shilingi 
milioni nne na laki nane 
(Shilingi 4,800,000) kwa 
kila Mjumbe wa Bodi. 
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WASILISHO
 
Bodi inapendekeza mabadiliko makubwa katika nembo na jina la kampuni. Bodi inaamini kuwa mabadiliko haya 
ni muhimu ili kuimarisha utambulisho wetu, kuzoea mwenendo unaobadilika katika soko, na kupata fursa mpya 
za biashara. 

SABABU ZA MABADILIKO:

KUBORESHA NA KUIMARISHA CHAPA: Nembo na jina letu la sasa huenda havina uwezo wa kuakisi kikamilifu 
maono, thamani, na nafasi ya kampuni katika soko. Nembo mpya na iliyoimarishwa inaweza kutusaidia 
kuwasilisha mtazamo wetu wa ubunifu na wa kufikiria mbele.

FAIDA YA USHINDANI: Nembo na jina jipya vinaweza kutupa ushindani kwa kutufanya tuwe tofauti, washirika, na 
wawekezaji watarajiwa. Itatusaidia kusimama kati ya ushindani mkubwa katika soko.

ULINGANIFU NA SOKO: Ni muhimu kwetu kubadilika kulingana na mabadiliko haya na kuhakikisha kuwa nembo 
na jina letu linaelekea kwa hadhira yetu ya lengo. Hii itatusaidia kuendelea kuwa na umuhimu na kuwavutia 
wawekezaji wengi zaidi.

UPANUZI NA UKUAJI: Ikiwa tunazingatia kupanua wigo wetu wa bidhaa, kuingia katika masoko mapya, au 
kubadilisha biashara zetu, mabadiliko ya nembo na jina yanaweza kuwezesha mipango mikakati hiyo. 
Itatuwezesha kuanzisha kitambulisho kipya kinacholingana na malengo yetu ya baadaye.

WASILISHO:

Bodi inapendekeza kwa Mkutuno Mkuu kama ifuatavyo;

JINA JIPYA LA KAMPUNI: AFRIPRISE INVESTMENT PLC.

NEMBO MPYA:

Dondoo Na. 18/9/2023

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA 
PENDEKEZO LAKUBADILISHA JINA LA KAMPUNI

32

Azimio la
6/2023 
Imeazimiwa jina jipya la 
Kampuni liwe hilo
AFRIPRISE INVESTMENT PLC.
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Wapendwa Wanahisa Bodi ya Wakurugenzi, imepokea pendekezo kutoka kwa wanahisa la kutoa hisa stahiki 
(rights issue share offering). Baada ya kutathmini na kwa ushauri wa timu yetu ya uongozi na wataalam, 
tunaamini kwamba fursa hii itatoa uwezo mkubwa wa kuongeza thamani kwa wanahisa na kuimarisha mtaji wa 
kampuni yetu.

SABABU ZA KUTOA HISA KWA NJIA YA HISA STAHIKI

BEI YA KUVUTIA YA UNUNUZI: kununua hisa zaidi kwa bei nzuri ya ununuzi ya Shillingi 145/= kwa kila Hisa.
KULINDA ASILIMIA YA UMILIKI: Kwa kushiriki katika kununua hisa stahiki, Mwanahisa anapata fursa ya pekee ya 
kuendeleza asilimia yake ya umiliki katika kampuni na kulinda maslahi yake naushawishi wake.
KUONGEZA UKUAJI NA KUUNDATHAMANI: Mtaji utakaopatikana utaelekezwa kwenye vyanzo vipya mapato kwa 
gharama ya chini ya mtaji. Hatua hii itasaidia kufikia malengo yetu ya ukuaji na kuongeza thamani kwa wanahisa 
wote kama ifuatavyo:

KUONGEZA UKWASI: Kutoa hisa kwa njia ya hisa stahiki kutasababisha ongezeko la idadi ya hisa zilizopo, hivyo 
kuimarisha ukwasi wa hisa za kampuni yetu kwenye soko.

KUPATA MTAJI WA HISA: Lengo kuu la kutoa hisa kwa njia ya hisa stahiki ni kupata kiwango kikubwa cha mtaji 
wa hisa, kiasi cha Shillingi 10,578,860,700/= (kabla ya kutoa gharama). Fedha hizi zitatumiwa kwa ustadi 
kukuza uwekezaji wa Kampuni.

KUONGEZA MALI: Kwa kuwekeza mapato yatakayokana na kutoa hisa stahiki katika, maeneo mengine ndani na 
nje ya Tanzania, lengo letu ni kuongeza ukuaji wa kiuchumi wa Kampuni yaani kusababisha ukuaji wa muda 
mrefu na ufanisi wa uendeshaji.

KUFIKIA MALENGO YA MKAKATI: Kutoa hisa kwa njia ya stahiki kutawezesha  kufikia malengo yetu ya kupata 
mtaji ndani ya muda wa bajeti iliyopangwa, na kusukuma Kampuni yetu kuelekea mafanikio makubwa zaidi.

WASILISHO
Tunafuraha kuwasilisha pendekezo la kutoa hisa stahiki za kawaida na kuomba idhini yenu kwa hatua hii.

KUPOKEA, KUJADILI NA KURIDHIA 
PENDEKEZO LA KUTOA HISA STAHIKI 

Dondoo Na. 18/10/2023

Azimio la
7/2023 
Imeazimiwa kuwa Kampuni itaanzisha kutoa 
hisa kwa njia ya stahiki kwa kutoa hisa 
mpya 72,957,660 kwa Shillingi 145/= kwa 
kila Hisa. Kila mwanahisa anayemiliki Hisa 
za kawaida atakuwa na haki ya kununua  
Hisa moja Mpya kwa kila  Hisa moja ya 
kawaida aliyonayo siku ya kumbukumbu.
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No Majina ya Wanahisa Hali

1 PUBLIC SERVICE SOCIAL SECURITY FUND Wanahisa
2 MKOMBOZI FISHING & MARING TRANSPORT LTD Wanahisa
3 ABBASI  EXPORTS  LIMITED Wanahisa
4 CHRISTOPHER MWITA GACHUMA Wanahisa
5 NIMROD ELIREHEEMAH MKONO Wanahisa
6 ZUMBI ELVIS MUSIBA(ADMIN) ELVIS ARISTABLUS MUSIBA(DECEASED) Wanahisa
7 JAMES MAJUKANO GEGE Wanahisa
8 ABIHUDI SAULO MHIDZE Wanahisa
9 JULIUS MATIKO MWITA Wanahisa

10 TESE & TECHE ENGINEERING LTD Wanahisa
11 DONALD OBADIA MUSHI Wanahisa

12 AMBROSE L MSIGWA(ADMIN) LUKENGELO WILFRED MSIGWA (DECEASED) Wanahisa
13 TCCIA HQ Wanahisa
14 ABERHARD JOHN MBEPERA Wanahisa
15 MASUKA VILLAGE HOTEL LTD Wanahisa
16 WILLIAM EDWARD MKENDA Wanahisa
17 DR. JOSHUA BARIYE AMO Wanahisa
18 EVANS EDDY MLAY Wanahisa
19 TCCIA TANGA Wanahisa

20 MICHAEL DANIEL KAVUTA Wanahisa
21 SEBASTIAN JOSEPH KUNJUMU Wanahisa

22 LWIHURA ZAKAYO KACHECHEBA Wanahisa
23 ESTHER  MASATU FUNDI Wanahisa
24 ZAID BARAKA KASIM Wanahisa
25 JULLIAN WILLIAM KHAMBAYTA Wanahisa
26 NATHAN EDWARD MNYAWAMI Wanahisa
27 HAROLD ENOCK TEMU Wanahisa
28 KINONI ADAM WAMUNZA Wanahisa
29 THOMAS RUGUMBA GHATI Wanahisa
30 DR. DOROTHY MARTIN MASOZA Wanahisa
31 KANYENYE KISULILA MATANGA Wanahisa

32 JOSEPH ELISHA LEMBO Wanahisa
33 SWEDI RAMADHANI KAITABA Wanahisa
34 JOEL TIMOTH CHIKOMA Wanahisa
35 GODEBERTA LAURENT KALEMERA Wanahisa
36 LUSAJO TELATELA Wanahisa
37 BEATRICE ZACHARY OMACH Wanahisa
38 MARY  L MTAVANGU Wanahisa
39 KEVIN GOSBERT KABENGULA Wanahisa
40 MOHAMED KHAMIS KIMBAU Wanahisa
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47 ROGACIAN AUGUST MASSAWE Wanahisa
48 RAHEL MHUMPA Wanahisa
49 KAMTECH ENTERPRISES Wanahisa
50 ISHMAEL SAGIRAKI LAISER Wanahisa
51 AHMAD HASHIMU NAMWADILANGA Wanahisa

52 REGINA LAWRENCE MSUSA Wanahisa
53 JACKSON TAIRI NYAKUYEYA Wanahisa
54 ADAM ABDALA ZUKU Wanahisa
55 IRENE BAHOYA KULOLA Wanahisa
56 RUKIA MAKARANGA Wanahisa
57 MASIMBA CLEMENT KAKA Wanahisa
58 JAMES SIONGO NYAKIBALI Wanahisa
59 BERTHA BIANCA KIMAMBO Wanahisa
60 BARTHOLOMEW MAJOR KUNZUGALA Wanahisa
61 GAMALIELI ISSAC NYAMBACHA Wanahisa

62 DOREEN SEMALI KISAMO Wanahisa
63 DOMINIC LUSASI Wanahisa
64 CHORRAY THOMAS Wanahisa
65 HELLENA BUNEBUNE BULAMILE Wanahisa
66 OLYPAH MALELE HAULE Wanahisa
67 YUSTA EDWARD SAILALE Wanahisa
68 BONITA MWITA MATIKO Wanahisa
69 THECLA WILSON MWITA Wanahisa
70 ALI MOHAMED SANGAL Wanahisa
71 DEOGRATIUS ANDREW CHUWA Wanahisa

72 MASAIDA  MUSSA CHIWINGA Wanahisa
73 DEUSDEDIT TUNGI MANGWALA Wanahisa
74 SAID HUSEIN SEIF Wanahisa
75 DOMINIC DANIEL KYARUZI Wanahisa
76 MUSA ALFRED RAPHAEL Wanahisa
77 MAGRETH MERCHIOR MANGO Wanahisa
78 NGIKANIAWO GEOFREY LYIMO Wanahisa
79 KELVIN MATHIAS MASUNGA MASENDE Wanahisa
80 RENDI COMPANY LTD Wanahisa

41 SAMWEL FREDERICK MANDARA Wanahisa
42 KENNEDY NELSON SIMUNDI Wanahisa
43 VALLERIA POTAMI MANDE Wanahisa
44 FRANCIS PAUL MGAYA Wanahisa
45 CHARLES PARADISO URASA Wanahisa
46 JOSEPHINE ERNEST MHINA Wanahisa



95 THOMAS PINIEL MEMIRIEK Wanahisa
96 ISABELA BEDA LYIMO Wanahisa
97 SHAMSI K MUSSA Wanahisa
98 KELVIN IVOD MATHIAS MOSHA Wanahisa
99 CLAUDI COSMAS MFUNGO Wanahisa

100 LEONARD JOSIAJ SHIMWELA Wanahisa
101 AMAN EDWARD STEPHEN Wanahisa

102 WIDALA  BARNABA  NDEZI Wanahisa
103 JOSEPH KIMARIO PHILEMO Wanahisa
104 RONALD KATO Wanahisa
105 MICHAEL DEOGRATIUS MKANGI Wanahisa
106 PETER JOHN LISUNGU Wanahisa
107 ISSA JUMA ISSA Wanahisa
108 INNOCENT FAHAMUEL NKURWA Wanahisa
109 AZIZA  JUMA  MOHAMED MATOLA Wanahisa
110 HOOD HAMZA SALIM Wanahisa

81 AMBROSE REMMY MWAKIMBWALA Wanahisa
82 GRACE SILYA JONATHAN Wanahisa
83 PETER WILLIAM KIFUNGUOMALI Wanahisa
84 BETHUEL ELINAJA TEMU Wanahisa
85 REVOCATUS BELLE RUMISHA Wanahisa
86 ARELLA RABBIEL MWASHA Wanahisa
87 SHARON ELLY Wanahisa
88 ANTHONY  ALBERTO DOBEYE Wanahisa
89 DANIEL WILSON CHARO Wanahisa
90 JAVAN MUGANDA PERE Wanahisa
91 BARKE  LUCAS  MWAKALINGA Wanahisa

92 DEOGRATIAS ATHANAS MROSSO Wanahisa
93 NEDUVOTO PINIEL MOLLEL Wanahisa
94 ROSE  REUBEN  MWAISAKA Wanahisa
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KUFUNGA MKUTANO MKUU WA KUMI NA NANE

KUFUNGA 
MKUTANO MKUU 
WA KUMI NA NANE
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TCCIA INVESTMENT PLC
P.O.Box 72678,
Dar es Salaam, Tanzania 
Mobile: +255 753 701 802
Email: info@tcciainvest.co.tz, 
Web site: http://www.tcciainvest.co.tz


